बौद्ध विहार दिव्यांनी उजळून निघणार, विकासावर ३५६.९६ लाख खर्च होणार

बातमी

बुद्धांचे महापरिनिर्वाणस्थान असलेल्या कुशीनगर येथे असलेल्या विविध देशांच्या बौद्ध मठांमध्ये पर्यटनावर आधारित पायाभूत सुविधा उभारण्यासाठी राज्य सरकारने पावले उचलली आहेत. प्रकाशयोजना, सुशोभिकरण, स्वच्छतागृहांसह अनेक सामुदायिक सुविधा विकसित केल्या जाणार आहेत. या योजनेच्या माध्यमातून नदीकाठच्या जागेवरही विकासकामे केली जाणार आहेत. या योजनेचा एक भाग म्हणून म्यानमार बौद्ध विहारमधील चंता जी जेडी (समृद्धी चैत्य) गतिमान मुखपृष्ठाच्या प्रकाशाने उजळून निघणार आहे, बुद्धांचे महापरिनिर्वाण स्थळ असलेल्या कुशीनगर येथे असलेल्या विविध देशांच्या बौद्ध मठांमध्ये पर्यटनावर आधारित पायाभूत सुविधा उभारण्यासाठी राज्य सरकारने पावले उचलली आहेत. प्रकाशयोजना, सुशोभिकरण, स्वच्छतागृहांसह अनेक सामुदायिक सुविधा विकसित केल्या जाणार आहेत. या योजनेच्या माध्यमातून नदीकाठच्या जागेवरही विकासकामे केली जाणार आहेत.

या योजनेचा एक भाग म्हणून म्यानमार बौद्ध विहारमधील चंता जी जेडी (समृद्धी चैत्य) गतिमान मुखपृष्ठाच्या प्रकाशाने उजळून निघणार आहे. त्याचबरोबर श्रीलंका बौद्ध विहारमध्ये कम्युनिटी हॉल आणि टॉयलेट ब्लॉक बांधण्यात येणार आहे. या योजनेंतर्गत इतर बौद्ध मठांमध्ये विकासकामे केली जाणार आहेत. त्यासाठी शासनाने ३५६.९६ लाख रुपयांची आर्थिक व प्रशासकीय मान्यता दिली आहे. याशिवाय कुशीनगरमधील दोन बौद्ध मठ, थायलंडचे थाई वाट, तिबेटी बौद्ध विहार, कंबोडिया बौद्ध विहार, लिन्ह सन तैवान बौद्ध विहार, भूतान बौद्ध विहार इत्यादी आहेत. बौद्ध मठांमध्ये बौद्ध भिक्षू आणि त्या-त्या देशांतील पर्यटक मोठ्या संख्येने राहतात. बौद्ध मठांचे व्यवस्थापक वीज, पाणी, देखभाल आदींचा खर्च भागविण्यासाठी पर्यटकांच्या देणगीवर अवलंबून असतात. अशा परिस्थितीत इतर मूलभूत संसाधनांच्या विकासात अडथळा निर्माण होतो. सहा महिन्यांपूर्वी पर्यटन विभागाने बौद्ध मठांची स्थिती जाणून घेण्यासाठी सर्वेक्षण करून व्यवस्थापकांच्या गरजेनुसार कृती आराखड्यात त्याचा समावेश करून शासनाकडे प्रस्ताव पाठविला होता. काही बौद्ध मठांनीही या योजनेतून स्वत:ला वगळले आहे.

ही आहे मुखपृष्ठ प्रकाशयोजना

डायनॅमिक फेस लाइटिंग ही आधुनिक तंत्रज्ञानावर आधारित थीम रोषणाई आहे. यामुळे ऐतिहासिक धार्मिक महत्त्वाच्या वास्तूंच्या सौंदर्यात भर पडते. सूर्यास्तानंतर दिव्यांच्या रोषणाईने बनवलेली अप्रतिम सावली सर्वांना आकर्षित करते.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *