बाबासाहेबांचा फोटो लावल्याबद्दल दलित तरुणाची गोळ्या झाडून हत्या

बातमी

उत्तर प्रदेशातील रामपूर येथे डॉ बाबासाहेब भीमराव आंबेडकर यांचा फोटो लावण्यावरून दोन पक्षांमध्ये वाद झाला होता. या गोळीबारात एका दलित तरुणाचा गोळी लागून मृत्यू झाला, तर दोन जण जखमी झाले. मृताच्या कुटुंबियांनी भीमराव आंबेडकर यांच्या प्रतिमेखाली मृतदेह ठेवून निषेध करण्यास सुरुवात केली. पोलिसांच्या गोळीबारामुळे तरुणाचा मृत्यू झाल्याचा आरोप त्यांनी केला आहे. त्यामुळे गावातील नागरिकांनी आंदोलन करून धरणे आंदोलन केले. मिळालेल्या माहितीनुसार, ही घटना पश्चिम उत्तर प्रदेशातील रामपूरच्या मिल्क पोलीस स्टेशन परिसरातील सिलाई बाडा गावातील आहे. जमिनीच्या एका भागात डॉ भीमराव आंबेडकर यांचे छायाचित्र असलेला फलक लावण्यावरून दोन पक्षांमध्ये वाद झाला होता. दलित समाजातील लोकांना डॉ भीमराव आंबेडकर यांच्या नावाने उद्यान बनवून त्यांचा पुतळा बसवायचा होता, तर दुसऱ्या बाजूने हा खताचा खड्डा असून ती जागा गावातील समाजाची असल्याचे सांगितले.

या गोंधळात गोळीबार झाला, त्यात एका दलित तरुणाची गोळ्या झाडून हत्या करण्यात आली. त्यात दोन जण जखमी झाले. पोलिसांच्या गोळीबारामुळे तरुणाचा मृत्यू झाल्याचा आरोप मृत तरुणाच्या कुटुंबियांनी केला आहे. यामुळे भीमराव आंबेडकर यांच्या प्रतिमेखाली मृतदेह ठेवून आंदोलन सुरू केले. या घटनेची माहिती मिळताच पोलीस व प्रशासनाचे वरिष्ठ अधिकारी बळासह गावात पोहोचले आणि पोलिसांवर कारवाईच्या मागणीवर ठाम असलेल्या कुटुंबियांची समजूत काढण्याचा प्रयत्न केला. दरम्यान, या घटनेशी संबंधित एक व्हिडिओ सोशल मीडियावर व्हायरल झाला आहे, ज्यात पोलीस लाठीचार्ज आणि दगडफेक करताना दिसत आहेत. अनियंत्रित परिस्थिती हाताळण्यासाठी डीआयजी मुरादाबाद आणि विभागीय आयुक्त ांनी सिलाई बडा गावात जाऊन कुटुंबीयांशी चर्चा केली आणि त्यांना सर्वतोपरी मदत आणि दोषींवर कारवाई करण्याचे आश्वासन दिले. त्यानंतरच मृताचे कुटुंबीय शांत झाले. पोलिसांनी मृतदेह ताब्यात घेऊन शवविच्छेदनासाठी पाठवला. जखमींना जिल्हा रुग्णालयात उपचारासाठी दाखल करण्यात आले.

मृताच्या भावाने केले हे आरोप

मृताचा भाऊ ब्रजकिशोर याने सांगितले की, मी रिक्षा चालवत होतो. वाटेत मला बातमी मिळाली की माझ्या भावाचे निधन झाले आहे. मी काहीच बोलू शकत नाही. इथे आमच्या चौकीवर थेट दोन लोक राहतात, आदेश चौहान नावाचा एक पोलीस आणि ऋषी पाल नावाचा एक, त्यांनी वर चढून दानादनला गोळ्या घातल्या, त्यात माझ्या भावाचा मृत्यू झाला. सुमेश कुमार आणि अमित यांनाही गोळी लागली. आमच्याकडे जमीन नाही. उदरनिर्वाहासाठी आम्ही रिक्षा चालवत होतो.

या संपूर्ण प्रकरणाबाबत विभागीय आयुक्त काय म्हणाले?

विभागीय आयुक्त अंजनेकुमार सिंह यांनी सांगितले की, खताचा खड्डा होता, तो मध्यभागी भरून सपाट करण्यात आला. आंबेडकरांचा पुतळा उभारावा किंवा येथे उद्यान उभारावे, अशी मागणी नागरिकांमधून होत होती. त्याबाबत तक्रार करण्यात आली होती. त्यावर प्रशासनाने कारवाईसाठी पाठवले. येथे काय घडले, या सर्वांची चौकशी केली जाईल.

कुटुंबीयांनी ही तक्रार दिल्याने गोळी झाडण्यात आली आणि एकाचा मृत्यू झाला. मी स्वतः इथे आलो आहे. चौकशी केली जाणार आहे. कुटुंबीयांची तक्रार आणि मागण्या आम्हाला प्राप्त झाल्या आहेत. या सर्वांवर कारवाई करण्यात येणार असून जो कोणी दोषी आढळेल त्याच्यावर कारवाई केली जाईल.

भीमराव आंबेडकरांचा फलक लावण्यावरून झालेल्या भांडणात दलित तरुणाची गोळ्या झाडून हत्या, दोन जखमी

पोलिसांच्या गोळीबारामुळे तरुणाचा मृत्यू झाल्याचा आरोप कुटुंबीयांनी केला आहे का? यावर विभागीय आयुक्तांनी चौकशीत जो कोणी दोषी असेल त्याला सोडले जाणार नाही, असे सांगितले. या घटनेत दोन जण जखमी झाले असून, त्यांना रुग्णालयात दाखल करण्यात आले आहे. योग्य ती मदत केली जाईल, असे आश्वासन कुटुंबीयांना देण्यात आले आहे. गावातील परिस्थिती चांगली आहे. सर्व काही नॉर्मल आहे. कुटुंबाच्या अनेक मागण्या आहेत. आम्ही त्यांना सांगितले आहे की आम्ही सर्व गोष्टींचा विचार करू आणि आधी जे आवश्यक आहे त्यावर कारवाई केली जात आहे. सध्या शवविच्छेदन करण्यात येत आहे. निदान काय झालंय, कशा पद्धतीनं घडलंय हे तरी कळवा. विभागीय आयुक्तांनी चौकशी समिती गठीत केली जाईल, असे सांगितले. जिल्हाधिकाऱ्यांमार्फत दंडाधिकारी चौकशीही करण्यात येणार आहे. यामध्ये सर्व बाबींचा विचार केला जाणार आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *