डॉ बाबासाहेब आंबेडकर यांच्या पुस्तकावर बंदी आणली अन….

आठवणी

तो काळ १९६८ चा होता. त्या वेळेस संपूर्ण उत्तर भारतामध्ये हिंदूंच्या आराध्य रामाविरूद्ध कोणतेही पुस्तक प्रकाशित केले जाऊ शकते याची कल्पनाही कोणी करू शकले नाही. आणि जर प्रकाशित केले तर त्याचे भाग्य काय असेल. पण हे घडले आणि तेही त्याच उत्तर प्रदेशात जिथे रामायणात अयोध्या उद्धृत केले गेले आहे ते रामाचे राज्य होते. परंतु त्या काळात ललई सिंह यादव (१ सप्टेंबर १९११ – ७ फेब्रुवारी १९९३) यांनी हे सत्य अशक्य असल्याचे सिद्ध केले होते. त्यांनी वर्ष १९६८ मध्ये ई.व्ही. रामासामी पेरियार यांचे “सच्चि रामायण” पुस्तक प्रकाशित केले. नंतर त्यांनी डॉ बाबासाहेब आंबेडकरांचे ”सम्मान के लिए धर्म परिवर्तन” पुस्तक प्रकाशित केले. तत्कालीन राज्य सरकारनेही या दोन्ही पुस्तकांवर गुन्हा दाखल केला होता, परंतु या दोन्ही प्रकरणात त्यांना पराभवाला सामोरे जावे लागले. ब्राह्मणवादी व्यवस्थेविरूद्धच्या अदम्य धाडसामुळेच त्यांना पेरियारची पदवी मिळाली. प्रत्यक्षात, महात्मा जोतीराव फुले (११ एप्रिल १८२७ – २८नोव्हेंबर१८९०) यांनी भट-सेठांना भारताच्या बहुजनांच्या गुलामगिरी आणि असह्य दु: खासाठी जबाबदार धरले, ज्यांना त्यांनी आर्य-मनुवादी म्हटले. देशाच्या बहुजन लोकसंख्येच्या शूद्र (मागासवर्गीय), अतिशूद्र (दलित/अस्पृश्य) आणि स्त्रियांच्या स्वातंत्र्यासाठी त्यांनी भट-सेठांच्या वर्चस्वाची विचारधारा मनुवादपासून मुक्तीची मागणी केली. फुले यांना गुरु म्हणून मान्यता देऊन डॉ. आंबेडकरांनी भारतीय अस्पृश्य लोकांच्या शोषण आणि दडपशाहीची स्वदेशी व्यवस्था ब्राह्मणवाद म्हणून संबोधली आणि स्वातंत्र्य, समानता, बंधुत्व आणि लोकशाही भारत निर्मितीसाठी याचा संपूर्ण नाश आवश्यक होता. कमी-अधिक प्रमाणात हे काम भारताच्या सुदूर दक्षिणेत केले गेले आहे. रामासामी पेरियार यांनी केले. त्यांनी उत्तर भारतीय आर्य-ब्राह्मणांच्या श्रेष्ठतेला आव्हान देऊन बहुजनांच्या वर्चस्वातून स्वातंत्र्यासाठी लढा दिला. जोतीराव फुले मराठीत लिहायचे, तर आंबेडकर इंग्रजी आणि मराठी या दोन्ही भाषेत लिहायचे. पेरियार यांनी मूळत: तामिळ भाषेत लिखाण केले, परंतु त्याच वेळी त्यांचे लिखाण इंग्रजीमध्ये अनुवादित होऊ लागले. वस्तुस्थिती पाहता फुले यांच्या रचना मराठीत उपलब्ध होत्या, परंतु इंग्रजीत उपलब्ध नव्हत्या, तर पेरियार आणि आंबेडकर यांच्या रचना इंग्रजीत उपलब्ध होत्या.

जेव्हा महाराष्ट्र आणि तामिळनाडूमध्ये बहुजन नवजागरण लहर चालू होती, तेव्हा बहुजन उदय देशाच्या इतर भागातही दिसू लागले, तरीही ते तितकेसे व्यापक नव्हते. उत्तर भारतात चंद्रिका प्रसाद जिग्यासू, रामस्वरूप वर्मा, जगदेव प्रसाद आणि पेरियार ललाईसिंग यादव हे बहुजन नवजागरणचे प्रणेते बनले. उत्तर भारताच्या बहुजन नवजागाराच्या प्रणेतेंमध्ये पेरियार ललई सिंह यादव यांची महत्त्वपूर्ण भूमिका आहे.

पेरियार ललई सिंग यादव, बहुजन नवजागाराचे राष्ट्रीय नायक, ई.व्ही. रामासामी पेरियार आणि डॉ. आंबेडकर यांच्या कृतींविषयी उत्तर भारताला परिचित करण्यासाठी अग्रणी. पेरियारची खरी रामायण १९४४ मध्ये तामिळ भाषेत प्रकाशित झाली. पेरियारच्या मासिक “कुदी अरासू” (प्रजासत्ताक) च्या १६ डिसेंबर १९४४ च्या अंकात याचा उल्लेख आहे. १९५९ मध्ये ‘द रामायणः ए ट्रू रीडिंग’ या शीर्षकाचा द्रविड़ कषगम पब्लिकेशन्सने इंग्रजी भाषांतर करुन प्रकाशित केले. १९६८ मध्ये ‘सच्चा रामायण’ या नावाने ललईसिंग यांनी हिंदीत छापले. ह्या पुस्तकाचे भाषांतर राम आधार ने केले. परंतु ९ डिसेंबर १९६९ रोजी उत्तर प्रदेश सरकारने हिंदी भाषांतर ‘सच्ची रामायण’ जप्त केला आणि त्याच्या प्रकाशनावर दावा दाखल केला. या पुस्तकांमुळे हिंदूंच्या भावना दुखावल्या जात असल्याचा सरकारचा आरोप होता. अलाहाबाद उच्च न्यायालयात सरकारच्या आदेशास ललईसिंग यांनी आव्हान दिले. तेथे अधिवक्ता बनवारीलाल यादव यांनी ‘सच्ची रामायण’च्या बाजूने जोरदार पैरवी केली. याचा परिणाम म्हणून १९ जानेवारी १९७१ रोजी न्यायमूर्ती ए. कीर्ती यांनी जप्तीचा आदेश रद्द करतांना जप्त केलेली सर्व पुस्तके परत करावी आणि फिर्यादी ललईसिंग यांना तीनशे रुपये देण्याचे आदेश सरकारला दिले. अशा प्रकारे त्याने उच्च न्यायालयात खटला जिंकला. उत्तर प्रदेश सरकारने हायकोर्टाच्या निर्णयाच्या विरोधात सर्वोच्च न्यायालयात अपील केले. उत्तर प्रदेश सरकारने सच्ची रामायण पुस्तकावर आरोप केला – “हे पुस्तक पवित्रतेच्या भ्रष्टतेमुळे आणि अपमानास्पद असल्यामुळे आक्षेपार्ह आहे. भारतातील नागरिकांचा एक गट – जाणीवपूर्वक आणि द्वेषबुद्धीने त्यांच्या धार्मिक भावना दुखावण्याचा, धर्म आणि त्यांचा हिंदूंच्या धार्मिक भावनांचा अनादर करण्याचा हेतू आहे. म्हणून त्याचे प्रकाशन कलम २९५ (अ) आयपीसीनुसार दंडनीय आहे. ”(पेरियार, २०२०, पृष्ठ १८२ ) राज्य सरकारचे वकील असेही म्हणाले की या वादग्रस्त पुस्तकाच्या लेखकाने श्री राम यांच्यासारख्या महान अवतारांचा कठोर शब्दांत निषेध केला आहे आणि तिरस्काराने त्याची प्रतिमा डागाळली आहे. सीता आणि जनक म्हणूनच, हे पुस्तक या सर्व दैवीय महाकाय वर्णांची पूजा किंवा उपासना करत असलेल्या विशाल हिंदू समाजाच्या धार्मिक भावनांवर अन्यायकारकपणे आक्रमण करते. लेखकाचे हे कार्य निंदनीय आहे. ”(पेरियार, २०२०, पृष्ठ १८३)

अभिव्यक्ती स्वातंत्र्याच्या बाबतीत हे प्रकरण महत्त्वाचे ठरले. स्वतंत्र प्रजासत्ताकात राष्ट्रीय आणीबाणीच्या काळात वगळता सर्व मूलभूत अधिकार मूलभूत असतात, असे सांगून सर्वोच्च न्यायालयाने अभिव्यक्ती स्वातंत्र्य हा मूलभूत अधिकार असल्याचे मानले. ” (वही, पृ.185) कोर्टाने असेही म्हटले आहे की “भाषणस्वातंत्र्य आणि प्रेसचे (प्रकाशनाचे) स्वातंत्र्य हे प्रदीर्घ-प्रस्थापित मूलभूत तत्त्व आहे जे घटनेद्वारे अधिकारांचे संरक्षण करतात. ” (वही, पृ.१८८) कोर्टाने वाल्तेयरच्या म्हणण्याच्या अधिकाराबद्दल प्रसिद्ध वक्तव्याचा हवाला दिला – “तुम्ही जे बोलता ते मी नाकारतो, पण तुमच्या म्हणण्याच्या अधिकाराचे मी शेवटच्या श्वासापर्यंत रक्षण करीत राहीन’. (वाल्तेयर, एस. जी.टालंटयर, द फ्रेंड्स ऑफ़ वाल्तेयर, १९०७) अखेर १६ सप्टेंबर १९७६ रोजी सुप्रीम कोर्टाने निकाल दिला, त्यात ललईसिंग यादव विजयी झाले आणि उत्तर प्रदेश सरकारला “सच्ची रामायन” या पुस्तकाच्या बंदीहुन माघार घ्यावी लागली. या प्रकरणाची सुनावणी सर्वोच्च न्यायालयात तीन न्यायाधीशांच्या खंडपीठाने केली. खंडपीठाचे अध्यक्ष न्यायमूर्ती व्ही.आर. कृष्णा अय्यर आणि अन्य दोन न्यायमूर्ती पी.एन. भगवती आणि न्यायमूर्ती सय्यद मुर्तजा फजल अली हे होते.

पेरियार यांच्या “सच्ची रामायन पुस्तक” बंदीपासून मुक्त व्हावी यासाठी ललईसिंग यादव यांनी त्यांच्या विचारांबद्दल आणि लढाऊ व्यक्तिमत्त्वाची वचनबद्धता देखील दर्शविली की सुमारे ७ वर्षे त्यांनी हायकोर्टापासून सर्वोच्च न्यायालयात केस लढविली. या सर्व संघर्षाचा उद्देश हिंदी समाजाला पेरियारच्या कल्पनांसह परिचित करणे हा होता.

हिंदी भाषिक समाजाला पेरियार यांच्या कल्पनांसह परिचित करण्यासाठी ललईसिंग यादव यांना न्यायालयात ब-याच फे-या घालाव्या लागल्या, अशीच परिस्थिती डॉ. आंबेडकरांच्या ‘सम्मान के लिए धर्म परिवर्तन’ या पुस्तकाच्या बाबतीत घडली. डॉ. आंबेडकर यांनी दिलेल्या भाषणांचा संग्रह. ज्यामध्ये त्यांनी दलितांना हिंदू धर्म सोडून बौद्ध धर्म स्वीकारण्याचे आवाहन केले. उत्तर प्रदेश सरकारने १९७१ मध्ये ही बंदी लागू केली आणि असे म्हटले होते की पुस्तक अशांततेला उत्तेजन देते आणि उच्च व निम्न जातींमधील द्वेष आणि वैमनस्य तसेच हिंदू धर्माचा अपमान करण्यास प्रोत्साहन देते. कोर्टाने म्हटले आहे की, जरी या पुस्तकावर शापित दृष्टीक्षेपात पाहिले गेले, तरी हे ज्ञात आहे की त्यातील बरेचसे भाग तर्कशुद्ध टीकेची परीक्षा आहेत आणि ते ज्या स्वरुपात सादर केले जातात त्याविषयी कोणतीही भावना व्यक्त करतात. , विवेकी व्यक्ती. ते (पुस्तकाचे युक्तिवाद) केवळ जाति-व्यवस्थेच्या आधारे बांधल्या गेलेल्या, अचल सामाजिक वर्गीकरणात खालच्या जातींवर लादलेल्या कठोर नियमांकडे लक्ष वेधतात आणि त्यांना अक्षम व अपंग असे वर्णन केले गेले होते. टीकेचे हे भाग खालच्या जातींकडे उच्चवर्णीयांमधील अहंकार आणि दुर्लक्ष देखील प्रतिबिंबित करतात. या संदर्भात, हिंदू धर्म विकृत आहे, हिंदूंची सहानुभूती, समानता आणि स्वातंत्र्य नाही, हिंदूत्व माणुसकीला नाही, आणि हिंदू धर्मात व्यक्तीची प्रगती अशक्य आहे, असे सांगून पुस्तकाच्या त्या भागामध्ये आपल्याला कोणताही आक्षेपार्ह उल्लेख आढळत नाही. या युक्तिवादाच्या अनुषंगाने अस्पृश्यता हा हिंदू धर्माचा आधार आहे, ब्राह्मणवाद हा “जन्माद्वारे आपला शत्रू” आहे आणि त्याचे उच्चाटन आवश्यक आहे, या विधानांवरही हरकत घेतली जाऊ शकत नाही. उच्चवर्णीय हिंदू अहंकारी, स्वार्थी, ढोंगी आणि खोटे आहेत आणि ते शोषण करतात, मानसिक छळ करतात आणि दुसऱ्यांचा तिरस्कार करतात हे विधानही आक्षेपार्ह नाही. वेदांताची तत्त्वे मानवतेची खिल्ली उडवतात अशा वाक्याला विरोध झाला आहे. परंतु या संदर्भात, ही पुरोगामी टिप्पणी म्हणून पाहिली पाहिजे कारण हिंदू धर्म अनुसूचित जातींसारख्या उत्पीडित आणि निराश लोकांना आपल्या वर्तमानात सुधारणा करण्याऐवजी त्यांच्या पुढच्या जन्माच्या शुभेच्छा देण्याविषयी आश्वासन देण्यास शिकवते. अस्पृश्यता आणि जातीय उत्पीडन यासारख्या संकल्पनेवर आपले मत व्यक्त करताना लेखक टिप्पणी करतात: “त्यांच्याशी चिकटून राहू नका, त्यांची सावली हानिकारक आहे. अशा प्रकारे ते अनुसूचित जातींबद्दल उच्च जातीच्या हिंदूंनी घेतलेल्या वृत्तीचा विपरित विचार मांडतात.

अलाहाबाद उच्च न्यायालयाने या पुस्तकावर निर्णय घेऊन असे म्हटले आहे की “या पुस्तकाचा सखोल अभ्यास केल्यावर आणि त्याचा हेतू लक्षात घेऊन आपण समाधानी आहोत की धार्मिक भावना दुखावल्याचा आरोप असलेल्या कोणत्याही वाक्यांस शिक्षा दिली जाउ शकत नाही. कलम १५३ (अ) किंवा २९५ (अ). पुस्तकाच्या जप्तीची वादग्रस्त आदेश हा पूर्णपणे अन्यायकारक आहे आणि सरकारच्या या पुस्तकावर जप्ति च्या आदेशाची अंमलबजावणी केली जाऊ शकत नाही.”

अशाप्रकारे, पेरियार लालाईसिंह यादव यांनी डॉ. आंबेडकरांच्या ‘सम्मान के लिए धर्म परिवर्तन’ या पुस्तकाच्या संदर्भात विजय मिळविला आणि उत्तर प्रदेश सरकारला पराभवाला सामोरे जावे लागले. तथ्ये तपासल्यानंतर निष्कर्ष काढला आहे की उत्तर भारतातील डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर आणि ई.व्ही. रामासामी पेरियार यांच्या कल्पना आणि पुस्तके आणण्याचे मोठे श्रेय लालाईसिंह यादव यांना जाते. या बहुजन वीरांच्या पुस्तकांचा अनुवाद आणि प्रकाशनच त्यांनी केले नाही तर सर्वोच्च न्यायालयाने त्यांच्यावरील निर्बंध हटविण्यासाठी अनेक वर्षे संघर्ष केला.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *